Trang chủ » Tiền tăng ca làm thêm giờ có phải bắt buộc đóng bảo hiểm không

Tiền tăng ca làm thêm giờ có phải bắt buộc đóng bảo hiểm không

Tư vấn kế toán 21 Tháng Ba, 2020

Tiền tăng ca làm thêm giờ có phải bắt buộc đóng bảo hiểm không?

Bạn trả lời có hay không thì đều đúng cả. Tại sao lại nói thế?

Bởi vì đóng hay không thì nó còn phụ thuộc vào cách bạn xây dựng các quy chế, hợp đồng như thế nào? Đối với tiền lương tăng ca (tiền lương làm thêm giờ) nếu trên hợp đồng không có thỏa thuận xác định cụ thể mức tiền và không được trả thường xuyên thì không thuộc khoản phải đóng BHXH từ ngày 01/01/2018.

Tiền tăng ca làm thêm giờ có phải bắt buộc đóng bảo hiểm không
Tiền tăng ca làm thêm giờ có phải bắt buộc đóng bảo hiểm không

Thế cho nên nếu công ty bạn và người lao động không muốn đóng khoản bảo hiểm đối với khoản này thì không được ghi cụ thể mức hưởng cũng như thời gian mà người lao động sẽ làm tăng ca, làm thêm giờ trong hợp đồng lao động

Mà chúng ta sẽ dựa vào Quy chế tiền lương, và từ quy chế tiền lương dẫn đến Quyết định về mức lương tăng ca, làm thêm giờ của tháng mà NLĐ có làm tăng ca là bao nhiêu, và được làm thêm bao nhiêu giờ vì lý do gì? ” ví dụ: DN sản xuất theo mùa vụ hoặc Công trình cần đẩy gấp tiến độ “.

Một khi bạn xử lý tốt vấn đề này thì đồng nghĩa với việc giúp DN tăng thêm 1 khoản chi phí mà đồng thời NÉ được bảo hiểm.

tiền tăng ca có đóng bảo hiểm bắt buộc không
Tiền tăng ca có đóng bảo hiểm bắt buộc không
DỊCH VỤ KẾ TOÁN MAI THANH
Địa chỉ: 113/8/9 Lê Văn Chí, P. Linh Trung, Thủ Đức
VP: Số 8, Đường 155, Bình Mỹ, TPHCM
LH :0904 91 07 91

Câu hỏi liên quan tới tiền lương

Lương tăng ca là gì?

Đây là khoản chi phí mà công ty sẽ phải chi trả cho bạn khi làm việc thêm ngoài khung thời gian làm việc theo quy định của doanh nghiệp.

Lương tăng ca còn được gọi bằng những cái tên quen thuộc khác tại môi trường văn hóa công sở như: lương OT (overtime), tiền lương ngoài giờ

Tiền lương tăng ca tính như thế nào?
  • Điều 98, Luật Lao động có quy định nhân viên tăng ca sẽ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương, hoặc tiền lương thực trả theo công việc bằng ít nhất 150% vào ngày thường.
  • Đối với ngày nghỉ thường hằng tuần hay ngày nghỉ cuối tuần, mức tối thiểu được quy định là 200%.
  • Hơn thế nữa, vào ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương, bạn sẽ được nhận số tiền làm thêm giờ với mức áp dụng ít nhất bằng 300% khoản lương thực nhận ngày thường. Khoản này chưa bao gồm tiền lương của các ngày nghỉ lễ, tết, các ngày nghỉ có hưởng lương theo quy định của Luật Lao động.

Chia sẽ bài viết